พวงมาลัยหนัก ใส่เกียร์รถพุ่ง 1600x110

Join the forum, it's quick and easy

พวงมาลัยหนัก ใส่เกียร์รถพุ่ง 1600x110
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ยินดีตอนรับสมาชิคใหม่และเก่าทุกท่านคับ

ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
» ขายล้อ skoda 15" 5รู100 กว้าง 6 et 40 ติดยางเก่า
พวงมาลัยหนัก ใส่เกียร์รถพุ่ง EmptyFri 22 Sep 2017, 4:02 pm by seahorse

» [b]กระเกียมีปัญหา หมุดได้รอบตัว เกียไปค้างอยู่เกียสี่กลับเกือบไม่ถึงบ้าน[/b]
พวงมาลัยหนัก ใส่เกียร์รถพุ่ง EmptyTue 19 Jul 2016, 6:40 pm by CHAIUDON

» สมาชิกเก่าเข้ามารายงานตัวครับ
พวงมาลัยหนัก ใส่เกียร์รถพุ่ง EmptyTue 19 Jul 2016, 6:10 pm by CHAIUDON

» รายงานตัวครับ
พวงมาลัยหนัก ใส่เกียร์รถพุ่ง EmptyWed 25 Nov 2015, 11:46 am by enta

» ปัญหา Mechatronic ของ เกียร์ DSG
พวงมาลัยหนัก ใส่เกียร์รถพุ่ง EmptyWed 18 Nov 2015, 2:33 pm by tunnnnnn

» ผมซื้อ skoda yeti มา เมื่อ 22ธันวาคม 2555 ยังเปลี่ยนป้ายขาวไม่ได้เลยครับ
พวงมาลัยหนัก ใส่เกียร์รถพุ่ง EmptyMon 12 Oct 2015, 1:39 am by tunnnnnn

» แร็คพวงมาลัย + ปั้มโซล่า skoda fabia 6y 1.9 sdi
พวงมาลัยหนัก ใส่เกียร์รถพุ่ง EmptyFri 02 Oct 2015, 4:26 pm by Thenu

» 2003 SKODA Fabia 1.9TDI ดีเซล เทอร์โบ1900ccเกียร์ธรรมดาเครื่องดีสีสวยช่วงล่างแน่นพร้อมใช้ทุกอย่างราคาสุดคุ้ม145000
พวงมาลัยหนัก ใส่เกียร์รถพุ่ง EmptyTue 29 Sep 2015, 9:06 am by tanuspon

» ถ้า ติดฟิลม์บานหน้า 60 ขับกลางคืนจะมองเห็นชัดไหม
พวงมาลัยหนัก ใส่เกียร์รถพุ่ง EmptySun 30 Aug 2015, 8:53 pm by chaiyo518

Affiliates
free forum

You are not connected. Please login or register

พวงมาลัยหนัก ใส่เกียร์รถพุ่ง

2 posters

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

noom

สโกด้ารุ่นใหญ่

รบกวนสอบถามปัญหาของSkoda fabia 1.9 sdi ใครเคยเป็นบ้างครับแล้วเสียทรัพย์เท่าไหร่เอ่ย?
อาการแรก ขับไปได้ซักระยะมีไฟเตือนแล้วก็พวงมาลัยหนัก พอจอดพักซักระยะดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ก็หาย ขับไปเรื่อยๆก้หนักต่อ
อาการที่สอง ใส่เกียร์สองแล้วรถมีอาการพุ่งไปโดยที่ไม่ต้องเหยียบขันเร่ง ซักพักก็เบาลงอาการนี้เป็นที่ครัชหมดหรือป่าวครับ

pwutthichai

pwutthichai

Octavia 2.0 มีอาการคล้ายกัน ขับช้าไม่เป็นไร พอเริ่มเร็วหน่อยพวงมาลัยหนัก แต่เป็นๆหายๆ มีท่านใดให้ความกระจ่างได้บ้างครับ

noom

pwutthichai พิมพ์ว่า:Octavia 2.0 มีอาการคล้ายกัน ขับช้าไม่เป็นไร พอเริ่มเร็วหน่อยพวงมาลัยหนัก แต่เป็นๆหายๆ มีท่านใดให้ความกระจ่างได้บ้างครับ
ไฟโชว์ป่าวคับ

pwutthichai

pwutthichai

ไฟ ABS โชว์ครับผม เรื่องเป็นแบบนี้ครับ พอดีผมจะเอารถไปต่างจังหวัดเห็นว่าช่วงล่างหลวมและพอดีกระจกหลังสริงขาดเลยเอาเขาศูนย์ที่นราธิวาสซอย 7 ปกติไม่ได้เข้าศูนย์มา 3 ปีแล้วใช้บริการของพี่อัมพรก็ไม่มีปัญหาอะไร วันนั้นรีบเลยต้องเอาเข้า

หลังจากเปลี่ยนช่างล่างเสร็จ ขับออกมาปรากฎว่าไฟ ABS โชว์หลังจากวิ่งที่ความเร็ว 60 อ้อลืมไปผมเปลี่ยนจานเบรกหลังด้วย ขับกลับเข้าไปที่ศูนย์ ช่างบอกว่ากล่อง ABS เสีย โอ้วแม่เจ้า เขาไปไม่เป็นไรกลับออกมาเสีย

ระหว่างที่เข้าไปแก้ก็ไม่มีอะไรครับ เขาก็บอกว่ามันต้องเปลี่ยน เราก็เหอะๆ เอะอะอะไรก็จะเปลี่ยนท่าเดียว ด้วยความสงสัยว่าอาจจะทำสายสัญญาณหลุด หรือประกอบอะไรไม่ดี แต่ ABS ไม่ใช่เรื่องใหญ่เลยไม่เปลี่ยนขับกลับออกมา

กลับมาบ้านก่อนถึงบ้านรู้สึกพวงมาลัยขัดๆหนักๆ ก็แปลกๆ แต่ยังไม่คิดอะไร เพราะก่อนเข้ารถยังดีอยู่ พออีกวันผมไปสัตหีบได้เรีองเลยขับ ความเร็วเกิน 80 ขับไปสักพัก พวงมาลัยแข็ง พอช้าลงมันเริ่มหนัก จอดรถ ดับเครื่อง ลองใหม่ มันก็เบาปกติ พอความเร็วเพิ่มก็เป็นอีก อาการคือเพาว์เวอร์หายครับ แต่ดับเครื่องวิ่งช้าไม่เป้นนะครับ

โทรไปถามที่ศูนย์แจ้งมาเลย ปั๊มอาจจะเสีย แร็กเสีย แหมอะไรจะขนาดนั้น ของมันดีๆอยู่ ไม่มีอาการเลยสักนิดเดียว ทีนี้วันพฤหัสที่ผ่านมาทนไม่ไหวเลยไปให้ที่ศูนย์ ขับกินลมชมวิวกับช่างไปสักพักก็เกิดอาการครับ เอากลับเขามาที่ศูนย์ ช่างก็ให้ผมไปนั้งรถ ยกรถดูแจ้งเหมือนเดิมพร้อมค่าอะลัย ผมก็ไม่ซ่อมด้วยความรู้สึกแปลก จนกระทั้งเมื่อวานนี้ไปทำธุระครับ รถสตาร์ทติดแต่เครื่องสะดุดจนขับไม่ได้ เปิดกระโป่ร่งดู โอ้ว ท่อที่ต่อจากเครื่องไปเข้าที่พวงมาลัยหลุด แตกที่ข้อต่อ เลยเอาเชือกมัดไว้ ขับกลับมาบ้าน (โมโหพอควรเลย)

เลยสงสัยเพิ่มเลยว่า ท่อนี้ทำหน้าที่อะไรแอบถามน้องชายที่เป็นช่างเขาบอกน่าจะเป็นท่อ vacum อากาศของพวงมาลัย น้องผมก็ไม่แน่ใจครับ โทรคุยกัน ผมเลยเริ่มสงสัยต่อว่า ถ้ามันหลุดได้ไงเหมือนถอดออก หรือว่าศูนย์ถอดวันที่ผมไปถามเรื่องพวงมาลัยแล้วไม่ใช่กลับ แล้วมันจะทำให้ระบบ power พวงมาลัยเสียได้ไหม

ครับเรื่องก็เป็นแบบนี้ครับ พอดีพรุ่งนี้ผมต้องไปประจวบฯ คงไปได้แต่พวงมาลัยอาจจะหนักเอาเรื่อง น้องผมบอกว่าขับได้แต่ตัวเฟืองในพวงมาลัยจะสึกมากเพราะไม่มีน้ำมันไปช่วย

วันนี้ยังหาร้านที่ช่วยดูไม่ได้ ตอนนี้คงเข็ดศูนย์นี้พอควรเลย

noom

pwutthichai พิมพ์ว่า:ไฟ ABS โชว์ครับผม เรื่องเป็นแบบนี้ครับ พอดีผมจะเอารถไปต่างจังหวัดเห็นว่าช่วงล่างหลวมและพอดีกระจกหลังสริงขาดเลยเอาเขาศูนย์ที่นราธิวาสซอย 7 ปกติไม่ได้เข้าศูนย์มา 3 ปีแล้วใช้บริการของพี่อัมพรก็ไม่มีปัญหาอะไร วันนั้นรีบเลยต้องเอาเข้า

หลังจากเปลี่ยนช่างล่างเสร็จ ขับออกมาปรากฎว่าไฟ ABS โชว์หลังจากวิ่งที่ความเร็ว 60 อ้อลืมไปผมเปลี่ยนจานเบรกหลังด้วย ขับกลับเข้าไปที่ศูนย์ ช่างบอกว่ากล่อง ABS เสีย โอ้วแม่เจ้า เขาไปไม่เป็นไรกลับออกมาเสีย

ระหว่างที่เข้าไปแก้ก็ไม่มีอะไรครับ เขาก็บอกว่ามันต้องเปลี่ยน เราก็เหอะๆ เอะอะอะไรก็จะเปลี่ยนท่าเดียว ด้วยความสงสัยว่าอาจจะทำสายสัญญาณหลุด หรือประกอบอะไรไม่ดี แต่ ABS ไม่ใช่เรื่องใหญ่เลยไม่เปลี่ยนขับกลับออกมา

กลับมาบ้านก่อนถึงบ้านรู้สึกพวงมาลัยขัดๆหนักๆ ก็แปลกๆ แต่ยังไม่คิดอะไร เพราะก่อนเข้ารถยังดีอยู่ พออีกวันผมไปสัตหีบได้เรีองเลยขับ ความเร็วเกิน 80 ขับไปสักพัก พวงมาลัยแข็ง พอช้าลงมันเริ่มหนัก จอดรถ ดับเครื่อง ลองใหม่ มันก็เบาปกติ พอความเร็วเพิ่มก็เป็นอีก อาการคือเพาว์เวอร์หายครับ แต่ดับเครื่องวิ่งช้าไม่เป้นนะครับ

โทรไปถามที่ศูนย์แจ้งมาเลย ปั๊มอาจจะเสีย แร็กเสีย แหมอะไรจะขนาดนั้น ของมันดีๆอยู่ ไม่มีอาการเลยสักนิดเดียว ทีนี้วันพฤหัสที่ผ่านมาทนไม่ไหวเลยไปให้ที่ศูนย์ ขับกินลมชมวิวกับช่างไปสักพักก็เกิดอาการครับ เอากลับเขามาที่ศูนย์ ช่างก็ให้ผมไปนั้งรถ ยกรถดูแจ้งเหมือนเดิมพร้อมค่าอะลัย ผมก็ไม่ซ่อมด้วยความรู้สึกแปลก จนกระทั้งเมื่อวานนี้ไปทำธุระครับ รถสตาร์ทติดแต่เครื่องสะดุดจนขับไม่ได้ เปิดกระโป่ร่งดู โอ้ว ท่อที่ต่อจากเครื่องไปเข้าที่พวงมาลัยหลุด แตกที่ข้อต่อ เลยเอาเชือกมัดไว้ ขับกลับมาบ้าน (โมโหพอควรเลย)

เลยสงสัยเพิ่มเลยว่า ท่อนี้ทำหน้าที่อะไรแอบถามน้องชายที่เป็นช่างเขาบอกน่าจะเป็นท่อ vacum อากาศของพวงมาลัย น้องผมก็ไม่แน่ใจครับ โทรคุยกัน ผมเลยเริ่มสงสัยต่อว่า ถ้ามันหลุดได้ไงเหมือนถอดออก หรือว่าศูนย์ถอดวันที่ผมไปถามเรื่องพวงมาลัยแล้วไม่ใช่กลับ แล้วมันจะทำให้ระบบ power พวงมาลัยเสียได้ไหม

ครับเรื่องก็เป็นแบบนี้ครับ พอดีพรุ่งนี้ผมต้องไปประจวบฯ คงไปได้แต่พวงมาลัยอาจจะหนักเอาเรื่อง น้องผมบอกว่าขับได้แต่ตัวเฟืองในพวงมาลัยจะสึกมากเพราะไม่มีน้ำมันไปช่วย

วันนี้ยังหาร้านที่ช่วยดูไม่ได้ ตอนนี้คงเข็ดศูนย์นี้พอควรเลย
คับ อาการของพี่คล้ายกันกับผมมากเลย ศูนย์ให้เปลี่ยนอย่างเดียวแต่ของผมระบุเซ็นเซอร์แล็คพวงมาลัย โดยที่มันไม่ได้เสียเลย ดูน้ำมันเพาว์เวอร์ตับ จากนั้นที่ก้นของมันจะมีสายไฟจากแบตเป็นปลั๊ค และจากกล่อง ให้เช็คว่าไฟเข้าไปที่ปั๊มเพาว์เวอร์ป่าว ของผมไฟไม่เข้าใล่ไปใล่มาฟิวขาดเกือบเสียเงินหลักหมื่น แต่ถ้าพี่ทำไม่ได้ไปที่ร้านเดินไฟภายใน ให้เค้าดูให้ครับค่าแรงไม่เกินสี่ร้อยบาท มีฟิวตะกั่วบนแบตเตอรี่ พี่ลองดูนะครับว่าขาดหรือป่าว เพราะผมคุยกับช่างนอกศูนย์ไฟโชว์มันแจ้งให้เราดู บางที่ไม่ต้องเสียก็เตือนครับใล่ไฟก่อนเลย ส่วนท่อยางเทียบแล้วเปลี่ยน เลยดีกว่าคับตามร้านอะหลั่ย

pwutthichai

pwutthichai

วันนี้ไป AP มานึกอะไรไม่ออก ผลที่ได้คือ
เจอแร็กหลวม ขันให้กระชับ แต่ไม่หาย เปลี่ยนน้ำมันเพาวร์เวอร์เพราะไม่ได้เปลี่ยนหลายปีแล้ว ช่างบอกว่ากลิ่นและสภาพของน้ำมันเหมือนน้ำมันเฟืองท้ายมากกว่า ก็ไม่ว่ากัน ถึงเวลาเปลี่ยนก็เปลี่ยน แต่ไม่หาย พอดีเย็นแล้วเลยบอกว่าช่างว่าเดี๋ยวลองดูก่อนเผื่อมันไล่นน้ำมันเก่ามาผสมแล้วอาจจะดีขึ้น หลังจากออกจากอู่ ขับกลับบ้าน มันดีขึ้นกว่าเดิมหน่อย ไม่เป็นบ่อย

เรื่องสายไฟไม่ได้สังเกตุเลยครับ น่าสนใจมาก ผมจะหาโอกาสมุดดูเองสักที

อาการที่เจอใหม่ล่าสุดทำให้งงมากคือ ไฟน้ำมันเบรกขึ้น มาดื้อ ทั้งที่มันก็เต็มดี ส่วนไฟ ABS ยังไม่หาย ก็คงขับไปก่อน ผมก็ลองดูสายต่างๆ ก็แน่นดีครับ แต่สายไฟตามที่คุณหนุ่มบอกก็น่าสนใจครับ

เปลี่ยนสายหม้อลมไป ตรงข้อต่อแตกหมดแล้วครับ เปลี่ยนทุกเส้นที่เกี่ยวข้อง แล้วก็ถ่ายน้ำมันเกียร์และเปลี่ยนซีลที่ซึม ซึ่งซึมมาตั้งแต่เข้าไปเปลี่ยนโช้คแล้วเมื่อต้นปีแล้ว

noom

pwutthichai พิมพ์ว่า:วันนี้ไป AP มานึกอะไรไม่ออก ผลที่ได้คือ
เจอแร็กหลวม ขันให้กระชับ แต่ไม่หาย เปลี่ยนน้ำมันเพาวร์เวอร์เพราะไม่ได้เปลี่ยนหลายปีแล้ว ช่างบอกว่ากลิ่นและสภาพของน้ำมันเหมือนน้ำมันเฟืองท้ายมากกว่า ก็ไม่ว่ากัน ถึงเวลาเปลี่ยนก็เปลี่ยน แต่ไม่หาย พอดีเย็นแล้วเลยบอกว่าช่างว่าเดี๋ยวลองดูก่อนเผื่อมันไล่นน้ำมันเก่ามาผสมแล้วอาจจะดีขึ้น หลังจากออกจากอู่ ขับกลับบ้าน มันดีขึ้นกว่าเดิมหน่อย ไม่เป็นบ่อย

เรื่องสายไฟไม่ได้สังเกตุเลยครับ น่าสนใจมาก ผมจะหาโอกาสมุดดูเองสักที

อาการที่เจอใหม่ล่าสุดทำให้งงมากคือ ไฟน้ำมันเบรกขึ้น มาดื้อ ทั้งที่มันก็เต็มดี ส่วนไฟ ABS ยังไม่หาย ก็คงขับไปก่อน ผมก็ลองดูสายต่างๆ ก็แน่นดีครับ แต่สายไฟตามที่คุณหนุ่มบอกก็น่าสนใจครับ

เปลี่ยนสายหม้อลมไป ตรงข้อต่อแตกหมดแล้วครับ เปลี่ยนทุกเส้นที่เกี่ยวข้อง แล้วก็ถ่ายน้ำมันเกียร์และเปลี่ยนซีลที่ซึม ซึ่งซึมมาตั้งแต่เข้าไปเปลี่ยนโช้คแล้วเมื่อต้นปีแล้ว
อาการของผม สายไฟที่ด้านบนกล่องของแบตเตอร์รี่ จะมีฟิวเป็นตะกั่วมันจะต่อเข้าไปที่ปั้มเพาเวอร์ไฟฟ้า ของผมมันขาดเปลี่ยนตรงนั้นจบเลย ไฟเลิกโชว์พวงมาลัยเบาเหมือนเดิม พี่ลองดูนะครับแล้วไล่เช็คฟิวทุกตัวเลย ผมโทรถามช่าง เค้าแจ้งแบบนี้คับเมื่อไฟโชว์พบช่างไฟด่วนคับจบแน่

pwutthichai

pwutthichai

งานยุ่งๆครับไม่ได้ทำอะไรหลังจากวันนั้น แต่หลังจากเปลี่ยนน้ำมัน power อาการดีขึ้น ไปวิ่งมาพันกิโล พวงมาลัยจะเริ่มหนักที่ความเร็ว 40-80 ติดขัดน้อยลงไปมาก นานๆเป็นที ที่ความเร็วอื่นปกติเลยครับ ผมอ่านในเว็ปบางเว็ปบอกว่าให้ตั้งศูนย์ใหม่ อาจจะตั้งไม่ตรงรุ่นครับ

ไฟน้ำมันเบรกก็หายไปแล้ว เหลือ ABS ตัวเดียว นอกนั้นกลับมาเป็นปกติสุขทุกอย่างครับ

pwutthichai

pwutthichai

มาตอบแล้วครับยุ่งมากหายไปนานเลย หลังจากที่ไปจัดการที่ AP มาพบว่ามีคนไปไขน็อตปรับที่ยอยพวงมาลัยครับ มันเลยไม่แน่น ช่างที่ AP ปรับกลับมาให้ เอาไปวิ่งสองวันอาการทั้งหมดหายไปเป็นปกติแล้ว

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]