ยินดีตอนรับสมาชิคใหม่และเก่าทุกท่านคับ

ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
» [b]กระเกียมีปัญหา หมุดได้รอบตัว เกียไปค้างอยู่เกียสี่กลับเกือบไม่ถึงบ้าน[/b]
Tue 19 Jul 2016, 6:40 pm by CHAIUDON

» สมาชิกเก่าเข้ามารายงานตัวครับ
Tue 19 Jul 2016, 6:10 pm by CHAIUDON

» รายงานตัวครับ
Wed 25 Nov 2015, 11:46 am by enta

» ปัญหา Mechatronic ของ เกียร์ DSG
Wed 18 Nov 2015, 2:33 pm by tunnnnnn

» ผมซื้อ skoda yeti มา เมื่อ 22ธันวาคม 2555 ยังเปลี่ยนป้ายขาวไม่ได้เลยครับ
Mon 12 Oct 2015, 1:39 am by tunnnnnn

» แร็คพวงมาลัย + ปั้มโซล่า skoda fabia 6y 1.9 sdi
Fri 02 Oct 2015, 4:26 pm by Thenu

» 2003 SKODA Fabia 1.9TDI ดีเซล เทอร์โบ1900ccเกียร์ธรรมดาเครื่องดีสีสวยช่วงล่างแน่นพร้อมใช้ทุกอย่างราคาสุดคุ้ม145000
Tue 29 Sep 2015, 9:06 am by tanuspon

» ถ้า ติดฟิลม์บานหน้า 60 ขับกลางคืนจะมองเห็นชัดไหม
Sun 30 Aug 2015, 8:53 pm by chaiyo518

» Skoda octavia van ค่า manternance แพงงมากไหมครับ
Sun 30 Aug 2015, 8:51 pm by chaiyo518

Affiliates
free forum

You are not connected. Please login or register

แก้ไขฝาสูบรั่ว น้ำเข้าเครื่อง

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

Ake31

เกิดมาเพื่อสโกด้า
หลังจากแก้ไขมาหลายจุด สุดท้ายก็พบว่าฝาสูบรั่ว มากสุดบริเวณสูบสี่ ส่วนที่เหลือเริ่มมีอาการเล็กน้อย แนะนำเพื่อนสมาชิกเปลี่ยนถ่ายน้ำหล่อเย็นประมารปีละครั้ง พร้อมเติมน้ำยากันสนิม ลดอุณหภูมิ G12 Plus Plus ตามสเปค จะลดความเสี่ยงที่จะเกิดอาการแบบนี้ได้ เนื่องจากฝาสูบเป็นอลูมิเนียม

เร่ิมจากรื้อท่อทางรอบเครื่อง ถอดเทอร์โบออก ถอดหม้อกรองอากาศ  ส่วนประเก็นเทอร์โบถ้าไม่ใชแบบเป็นเหล็กก็ใช้ของเดิมได้ ช่างไม่แนะนำให้ใช้แบบกระดาษตัด เพราะจะรั่วซึมได้เร็วและง่ายมาก

อุปกรณ์ที่แกะออก

อีกสักรูป

เสื้อสูบเป็นเหล็กหล่อ ไม่พบน้ำปนในน้ำมันเครื่อง ค่อนข้างมั่นใจว่าแหวนประเก็นลูกสูบยังใช้ได้ดี

มุมนี้เห็นเพลาขับด้านขวา (ฝั่งคนขับ) ชัดเจน ตัวยาว ใช้การล็อกเหมือนรถกระบะขับหลัง ไม่เหมือนรถญี่ปุ่นส่วนใหญ่ที่เป็นแบบเฟืองเสียบ

สูบที่สี่ (ซ้ายสุด) เห็นได้ชัดเจนว่า สีผิดไปจากสามสูบที่เหลือ เนื่องจากมีน้ำชะล้างคราบการเผาไหม้เกือบหมด

ในลำดับต่อไปจะนำเสนอภาพฝาสูบก่อนส่งไปเชื่อมพอกแล้วไส+ปาด

ดูข้อมูลส่วนตัว

Ake31

คุณบอร์ม (เจ้าของอู่ S4) ถ่ายภาพส่งมาให้

sui

หายไวไวนะคร้าบ

Ake31

sui พิมพ์ว่า:หายไวไวนะคร้าบ

ขอบคุณคร้าบบบบ Surprised 

Ake31

ภาพล่าสุด (15 ก.ค.56) คุณบอร์ม มากำกับดูแลและชี้แจงการทำงานทุกขั้นตอน  ช่วงนี้เป็นการขัดพอร์ตไอดี / ไอเสีย ให้สะอาด จากเดิมทีมีเขม่าเกาะพอสมควร เปลี่ยนยางซีลวาล์วทั้ง 20 ตัวครบแล้ว / สาเหตุที่เป็นแบบนี้ ส่วนหนึ่งเกิดจากส่วนผสมน้ำหล่อเย็นไม่เป็นไปตามสเปค แนะนำเพื่อนสมาชิกเปลี่ยนถ่ายทุกปีแล้วเติมน้ำยา G12 + + หรือตอนนี้มัน G13 แล้วมั้งด้วยนะครับ

ฝาสูบอลูมินั่มอัลลอยด์ ขณะล็อคอยู่อบนแทน ขัดทำความสะอาดด้วยกระดาษทรายละเอียดด้วยสว่านและขัดด้วยมือ

โคลสอัพ ชุดวาล์วแบบชัด ๆ ไอเสีย 3 ไอดี 2 สูบละ 5 วาล์ว (ไม่ได้ใบ้หวยนะครับ)

เสื้อสูบเหล็กหล่อ ขัดผิวหน้าให้เรียบรอการประกอบ

sui

ขาวสวยเลย

sui

เข้าบอร์ดกันได้ยังครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]