ขออนุญาตสอบถาม เรื่องน้ำหม้อน้ำครับ 1600x110

Join the forum, it's quick and easy

ขออนุญาตสอบถาม เรื่องน้ำหม้อน้ำครับ 1600x110
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ยินดีตอนรับสมาชิคใหม่และเก่าทุกท่านคับ

ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
» ขายล้อ skoda 15" 5รู100 กว้าง 6 et 40 ติดยางเก่า
ขออนุญาตสอบถาม เรื่องน้ำหม้อน้ำครับ EmptyFri 22 Sep 2017, 4:02 pm by seahorse

» [b]กระเกียมีปัญหา หมุดได้รอบตัว เกียไปค้างอยู่เกียสี่กลับเกือบไม่ถึงบ้าน[/b]
ขออนุญาตสอบถาม เรื่องน้ำหม้อน้ำครับ EmptyTue 19 Jul 2016, 6:40 pm by CHAIUDON

» สมาชิกเก่าเข้ามารายงานตัวครับ
ขออนุญาตสอบถาม เรื่องน้ำหม้อน้ำครับ EmptyTue 19 Jul 2016, 6:10 pm by CHAIUDON

» รายงานตัวครับ
ขออนุญาตสอบถาม เรื่องน้ำหม้อน้ำครับ EmptyWed 25 Nov 2015, 11:46 am by enta

» ปัญหา Mechatronic ของ เกียร์ DSG
ขออนุญาตสอบถาม เรื่องน้ำหม้อน้ำครับ EmptyWed 18 Nov 2015, 2:33 pm by tunnnnnn

» ผมซื้อ skoda yeti มา เมื่อ 22ธันวาคม 2555 ยังเปลี่ยนป้ายขาวไม่ได้เลยครับ
ขออนุญาตสอบถาม เรื่องน้ำหม้อน้ำครับ EmptyMon 12 Oct 2015, 1:39 am by tunnnnnn

» แร็คพวงมาลัย + ปั้มโซล่า skoda fabia 6y 1.9 sdi
ขออนุญาตสอบถาม เรื่องน้ำหม้อน้ำครับ EmptyFri 02 Oct 2015, 4:26 pm by Thenu

» 2003 SKODA Fabia 1.9TDI ดีเซล เทอร์โบ1900ccเกียร์ธรรมดาเครื่องดีสีสวยช่วงล่างแน่นพร้อมใช้ทุกอย่างราคาสุดคุ้ม145000
ขออนุญาตสอบถาม เรื่องน้ำหม้อน้ำครับ EmptyTue 29 Sep 2015, 9:06 am by tanuspon

» ถ้า ติดฟิลม์บานหน้า 60 ขับกลางคืนจะมองเห็นชัดไหม
ขออนุญาตสอบถาม เรื่องน้ำหม้อน้ำครับ EmptySun 30 Aug 2015, 8:53 pm by chaiyo518

Affiliates
free forum

You are not connected. Please login or register

ขออนุญาตสอบถาม เรื่องน้ำหม้อน้ำครับ

3 posters

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

sasin9994

เกิดมาเพื่อสโกด้า

พอดีน้ำหม้อน้ำพร่องไปเยอะประมาณขีด MIN ครับ ไม่ทราบว่าปกติแล้วมันจะพร่องเร็วมากไหมรถขับปกติ. เพิ่งขับมาได้แค่ 15000โลครับ

หากผิดปกติจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ

osprey

osprey

ขอเล่าจากที่ใช้อยู่ครับ..
ของผม เครื่อง 1.8tsi ใช้งาน 2 ปี ตอนนี้ประมาณ 25000+ กม.ครับ
มีน้ำหม้อน้ำยุบบ้าง ประมาณว่า ปีแรก เติมไม่เกิน 2 ครั้งครับ
ปีที่สอง เพิ่งเติมครั้งเดียวครับ จากที่คุณ sasin9994 ถามมา ผมว่าปกตินะครับ อาจขึ้นกับลักษณะการใช้งานด้วยนะครับ ของผมจะวิ่งน้อยวิ่งสั้นๆ ไม่ค่อยเจอรถติดหนักๆ ตอนนี้ผมไปซื้อน้ำยาติดไว้ที่บ้านกระป๋องนึงเลยครับ

ไม่ทราบว่าช่วยให้คลายกังวลได้บ้างหรือเปล่าครับ..?

sasin9994

ขอบคุณมากครับ คุณosprey. ของผมก็เติมเช่นกันครับแต่เป็นน้ำเปล่าแทน พอดีคนอื่นๆ บอกว่ารอให้ 3-40000 โลก่อน ค่อยล้างทั้งระบบอีกที อ่ะครับ แต่แค่แปลกใจว่ามันพร่อง เยอะจัง

Ake31

Ake31

1. ปกติในระบบหล่อเย็นจะมีน้ำยา G12 plus plus ผสมอยู่ประมาณ 1.5 ลิตร แล้วก็น้ำเปล่าครับ  โดยปกติแล้วระบบหม้อน้ำแบบปิดน้ำในระบบจะค่อนข้างคงที่ มีเติมบ้างก็นิดหน่อย กรณีของคุณ Sasin9994 ยังเป็นรถใหม่ ไม่น่าพบอาการน้ำพร่องต่ำกว่า MIN เร็วเกินไป  

2. แนะนำบันทึกเวลาการเติมน้ำให้อยู่ระดับ MAX แล้วใช้งานปกติครับ รอ สัก 1 - 2 วัน เปิดดูระดับน้ำอีกที ก้มดูใต้ท้องและสังเกตรอบเครื่องครับว่า มีรอยน้ำหยด (ยกเว้นน้ำจากระบบปรับอากาศ) ว่ามีหรือไม่

3. ถ้าพร่องแสดงว่าในระบบมีการรั่วซึม คงต้องเข้าศูนย์ ฯ  ช่างจะอัดน้ำ+ลม ผ่านทางช่องเติมน้ำของหม้อพักน้ำ ให้น้ำอัดเต็มระบบระบายความร้อน แล้วรอสักพักใหญ่ ๆ ประมาณ 30+ นาที ต้องไม่มีแรงดันลดลง บางทียางฝาปิดหม้อพักน้ำไม่แน่นก็มีส่วนครับ แรงดันบางส่วนมันแอบระเหยออกไปได้

4. ปัญหานี้เกิดกับรถของผมอยู่ครับ อัตราการพร่องจาก MAX ถึง MIN ใช้งานในเมือง ระยะทาง 15+ กม. ใช้เวลาลดระดับ 4 - 5 วัน ถึงแสดงข้อความเตือนระดับน้ำในหม้อพักลด "STOP" ครับ ไล่ระบบท่อทางจนครบรอบตัวเครื่องแล้ว สุดท้ายช่าง 2 แห่ง ค่อนข้างมั่นใจว่า ประเก็นฝาสูบมีการรั่วซึม เป็นไปได้จากการใช้งานนาน 12 ปี กับระยะทาง 230,000 กม. แกะหัวเทียนมาตรวจดูก็ให้สูบที่สี่เป็นผู้ต้องสงสัย เพราะสีหัวเทียนแปลกไปจากอีกสามสูบที่เหลือครับ

sasin9994

ขอบคุณมากๆ เลย เดี๋ยวผมจะลองสังเกตดูครับ

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]