ยินดีตอนรับสมาชิคใหม่และเก่าทุกท่านคับ

ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
» [b]กระเกียมีปัญหา หมุดได้รอบตัว เกียไปค้างอยู่เกียสี่กลับเกือบไม่ถึงบ้าน[/b]
Tue 19 Jul 2016, 6:40 pm by CHAIUDON

» สมาชิกเก่าเข้ามารายงานตัวครับ
Tue 19 Jul 2016, 6:10 pm by CHAIUDON

» รายงานตัวครับ
Wed 25 Nov 2015, 11:46 am by enta

» ปัญหา Mechatronic ของ เกียร์ DSG
Wed 18 Nov 2015, 2:33 pm by tunnnnnn

» ผมซื้อ skoda yeti มา เมื่อ 22ธันวาคม 2555 ยังเปลี่ยนป้ายขาวไม่ได้เลยครับ
Mon 12 Oct 2015, 1:39 am by tunnnnnn

» แร็คพวงมาลัย + ปั้มโซล่า skoda fabia 6y 1.9 sdi
Fri 02 Oct 2015, 4:26 pm by Thenu

» 2003 SKODA Fabia 1.9TDI ดีเซล เทอร์โบ1900ccเกียร์ธรรมดาเครื่องดีสีสวยช่วงล่างแน่นพร้อมใช้ทุกอย่างราคาสุดคุ้ม145000
Tue 29 Sep 2015, 9:06 am by tanuspon

» ถ้า ติดฟิลม์บานหน้า 60 ขับกลางคืนจะมองเห็นชัดไหม
Sun 30 Aug 2015, 8:53 pm by chaiyo518

» Skoda octavia van ค่า manternance แพงงมากไหมครับ
Sun 30 Aug 2015, 8:51 pm by chaiyo518

Affiliates
free forum

You are not connected. Please login or register

Coolant system อีกแล้วครับท่าน

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

Ake31

เกิดมาเพื่อสโกด้า
อาการที่พบคือ ระดับน้ำในหม้อพักน้ำใบกลม ๆ น่ารักน่าชัง พร่องไปวันละนิดหน่อย ประมาณ 80 - 100 ซีซี รอบแรกก็เจ้าไปเปลี่ยนคอห่าน (ท่อรวม/ท่อแยกน้ำหลังเครื่อง, เหนือห้องเกียร์...ไม่ใช่อุปกรณืในห้องน้ำนะครับ) ก็นึกว่าจะหายสนิท แต่หากโทรมาภายใน 5 นาที เอ้ย แต่ ๆ ๆ ดันมีของแถมตามมา ต้องไล่เปลี่ยนท่อยางท่อน้ำ, ท่อระบายไอน้ำมันเครื่อง, ข้อต่อท่อระบบแวคคั่ม, สายแวคคั่มหม้อลมเบรค รวมเป็นเงินหมื่นกว่าบาท รายละเอียดตามภาพประกอบ Shocked

ช่างกำลังถอดฝาพลาสติกครอบเครื่องออก เพื่อสอดส่องด้วยไฟฉายหารอยคราบน้ำ

ท่อยางสั้น ๆ อันนี้ ใช้ระบายไอน้ำมันเครื่องไปเผาไหม้ซ้ำเพื่อลดมลภาวะ ดับเครื่องแล้วเห็นควันลอยมาตามรอยแตกชัดเจนเลยครับ

เครื่องอัดลมในระบบหล่อเย็น เพื่อหารอยรั่วซึม

ดูข้อมูลส่วนตัว

2 ของแถม VW Passat 1.8 on Fri 24 May 2013, 8:38 am

Ake31

คันนี้สีภายนอกยังสวย ทำใหญ่ครั้งนี้คงใช้ได้อีกหลายแสน กม. เจ้าของอู่เล่าว่า รุ่นนี้น่าจะเป็นรุ่นที่น่าจะเป็นที่นิยมในอนาคต เพราะตัวถัง ช่วงล่าง คุณภาพดี เสียอย่างเดียวกำลังเครื่องมันอืดอาดไปหน่อย ถ้ารักจริงหวังแต่ง จับเครื่องยนต์ 1.8T ยัดใส่เข้าไป รับรองผิดหูผิดตา แต่ก็หลักแสนบาทครับ Surprised

Ake31

ตอนที่เห็นครั้งแรกเมื่อกลางเดือน นึกว่าจะแค่ถอดเทอร์โบไปซ่อม (สอบถามประมาณสามหมื่นกว่าบาท) เจอครั้งนี้เหมือนจะโอเวอร์ฮอลทั้งเครื่อง แสดงว่าเจ้าของจะใช้กันยาว ๆ อีกหลายปี เพราะเครื่องดีเซลเทอร์โบ ค่อนข้างอึด ทนทาน

ป.ล. เครื่อง TDi ตัวนี้เป็นต้นตำรับหัวฉีดแรงดันสูงแยก ไม่ใช่คอมมอนเรลที่มีราง แต่แรงดันไม่แพ้กัน เทคโนโลยีที่ VW Group ใช้มานานร่วมสิบปี

osprey

โห..! ไม่ยอมปล่อยคุณ Ake31 ว่างบ้างเลย..!
ขอให้เรียบร้อยโดยไวนะครับ

ว่าแต่งานนี้ คุณ Ake31 ใช้อู่ไหนครับ ?

Ake31

osprey พิมพ์ว่า:โห..! ไม่ยอมปล่อยคุณ Ake31 ว่างบ้างเลย..!
ขอให้เรียบร้อยโดยไวนะครับ

ว่าแต่งานนี้ คุณ Ake31 ใช้อู่ไหนครับ ?

แหะ ๆ ๆ พอน้องดาด้าเค้ารู้ว่า มีงบประมาณเหลือส่งคืนกลางปี เลยทยอยจัดมาให้สองรอบติด ๆ อาการเดียวกันครับ "น้องน้ำไปเที่ยว" อาการนี้เคยหายไปพักใหญ่หลังไปให้อู่ A8 จัดการมา ครั้งนี้ใช้บริการอู่ Red & Blue ใกล้ ๆ ร้านกาแฟที่เคยนัดท่าน Osprey น่ะครับ ถามเน้นย้ำกับเค้าว่า "ครั้งนี้ควรจะจบเคสได้นะครับ เพราะรอบสองแล้ว ผมไม่อยากมาซ่อมอาการเดิมรอบสาม Game Over"

สงสัยว่า ต้องหาท่อยางใหม่ที่มี Octavia-III ครอบไว้มาใช้ซะแล้ว 5555

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]