1.8 TSI กินน้ำมันเครื่อง! 1600x110

Join the forum, it's quick and easy

1.8 TSI กินน้ำมันเครื่อง! 1600x110
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ยินดีตอนรับสมาชิคใหม่และเก่าทุกท่านคับ

ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
» ขายล้อ skoda 15" 5รู100 กว้าง 6 et 40 ติดยางเก่า
1.8 TSI กินน้ำมันเครื่อง! EmptyFri 22 Sep 2017, 4:02 pm by seahorse

» [b]กระเกียมีปัญหา หมุดได้รอบตัว เกียไปค้างอยู่เกียสี่กลับเกือบไม่ถึงบ้าน[/b]
1.8 TSI กินน้ำมันเครื่อง! EmptyTue 19 Jul 2016, 6:40 pm by CHAIUDON

» สมาชิกเก่าเข้ามารายงานตัวครับ
1.8 TSI กินน้ำมันเครื่อง! EmptyTue 19 Jul 2016, 6:10 pm by CHAIUDON

» รายงานตัวครับ
1.8 TSI กินน้ำมันเครื่อง! EmptyWed 25 Nov 2015, 11:46 am by enta

» ปัญหา Mechatronic ของ เกียร์ DSG
1.8 TSI กินน้ำมันเครื่อง! EmptyWed 18 Nov 2015, 2:33 pm by tunnnnnn

» ผมซื้อ skoda yeti มา เมื่อ 22ธันวาคม 2555 ยังเปลี่ยนป้ายขาวไม่ได้เลยครับ
1.8 TSI กินน้ำมันเครื่อง! EmptyMon 12 Oct 2015, 1:39 am by tunnnnnn

» แร็คพวงมาลัย + ปั้มโซล่า skoda fabia 6y 1.9 sdi
1.8 TSI กินน้ำมันเครื่อง! EmptyFri 02 Oct 2015, 4:26 pm by Thenu

» 2003 SKODA Fabia 1.9TDI ดีเซล เทอร์โบ1900ccเกียร์ธรรมดาเครื่องดีสีสวยช่วงล่างแน่นพร้อมใช้ทุกอย่างราคาสุดคุ้ม145000
1.8 TSI กินน้ำมันเครื่อง! EmptyTue 29 Sep 2015, 9:06 am by tanuspon

» ถ้า ติดฟิลม์บานหน้า 60 ขับกลางคืนจะมองเห็นชัดไหม
1.8 TSI กินน้ำมันเครื่อง! EmptySun 30 Aug 2015, 8:53 pm by chaiyo518

Affiliates
free forum

You are not connected. Please login or register

1.8 TSI กินน้ำมันเครื่อง!

5 posters

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

NinaDaddy

NinaDaddy
สโกด้าพี่ใหญ่

Superb 1.8 TSI( turbo ) วิ่งมาได้ประมาณ4500km มีไฟเตือนว่า Check Engine Oil Level เลยโทรไปถามที่ศูนย์ เจ้าหน้าที่รับนัดบอกว่าเป็นเรื่องปกติที่รถเครื่องยนต์แบบนี้จะต้องคอยเช็คและเติมน้ำมันเครื่องบ่อยๆ(ทุก1000km) ให้ไปเติมเองก็ได้และไม่จำเป็นต้องเข้ามาที่ศูนย์ ผมเลยลองเปิดคู่มือดูพบว่า ในช่วง 5000kmแรกนั้น รถอาจกินน้ำมันเครื่องอยู่ในช่วงไม่เกิน 0.5L/1000km และจะน้อยลงในภายหลัง สุดท้ายผมก็เลยไปเติมน้ำมันเครื่องที่ปั๊มเชลล์ตามspecที่่ศูนย์บอกโดยช่างเติมไปได้1ลิตรพอดี. ไม่ทราบว่าใครมีคอมเม้นท์ในเรื่องนี้บ้างครับ

osprey

osprey
เกิดมาเพื่อสโกด้า

สวัสดีครับคุณ NinaDaddy.. ของผมเครื่องเดียวกันก็เป็นเหมือนกันครับ
พอดีเคยอ่านเจอมาก่อนจึง "ตรวจ/เติม" อยู่เสมอ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ตอนนี้วิ่งมาสองหมื่นกว่าโลแล้ว เท่าที่สังเกตก็ปกติดีครับ ขับใช้งานทั่วไปก็มียุบบ้างเล็กน้อย
แต่หากมี Sport Mood (ไม่ได้พิมพ์ผิดนะครับ) บ่อยๆ ก็ยุบเร็วหน่อยครับ

Tha10050

ผู้รอบรู้เรื่องสโกด้า

เหมือน กับว่า รถเทอรโบ มันจะกิน นมค. อยู่แล้ว ยิ่งตอนอัดหนักบ่อยๆคับ
ผมดูในเวป briskoda.net ดู กระทู้ fabia rs ไปเรื่อยๆก็เจอครับ
บางคันกินเยอะกว่าก็มี น้อยกว่านี้ก็มีครับ กินน้อยถึงไม่กินผมว่าโชคดี
กินมากเซงเลย เรียกว่า น้องๆ fixed เลยคับ แต่กินปกติ ของทาง VW แจ้งไว้นี่
ในความคิดผมถือว่าเยอะระดับหนึ่งเลยคับ คล้ายๆต้องพก นมค.ติดรถตลอดเวลา
เลยก็ว่าได้คับ

vanus

สโกด้ารุ่นใหญ่

แนะนำให้ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนใหม่ครับ เอาของนอกศูนย์ ผมเคยปรึกษากับleo oil ที่ศูนย์ mtm น่าจะใช้ mobil น่าจะนะครับ (เค้าบอกว่าขายให้ mtmอยู่) ลองเปลี่ยนยี่ห้อดูครับ ผมใช้ zic 0w-30 ประหยัดน้ำมันขึ้น ลื่นขึ้น ไม่กินน้ำมันเครื่อง แต่ขอผมลองสัก8000 โลก่อน เดี๋ยวจะมาบอกอีกที

Tha10050

พี่ Vanas คับ แล้วตอนนี้ เคยต้อง Top up นมค. บ้างไหมคับ
หรือยางไม่เคยเรย

ปกติขับ นี่อัดบ่อยป่าวคับ

ขอบพระคุนคับ

vanus

Tha10050 พิมพ์ว่า:พี่ Vanas คับ แล้วตอนนี้ เคยต้อง Top up นมค. บ้างไหมคับ

ตอนออกรถมาวิ่งไป2000โล top up ไปหนึ่งรอบครับ ผมขับอัดกระจายครับ555 แต่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา วิ่งไปหลังจากเปลี่ยน3000โล ยังไม่ได้เติมครับ

Tha10050

vanus พิมพ์ว่า:
Tha10050 พิมพ์ว่า:พี่ Vanas คับ แล้วตอนนี้ เคยต้อง Top up นมค. บ้างไหมคับ

ตอนออกรถมาวิ่งไป2000โล top up ไปหนึ่งรอบครับ ผมขับอัดกระจายครับ555 แต่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา วิ่งไปหลังจากเปลี่ยน3000โล ยังไม่ได้เติมครับ

ขอบพระคุณครับ

NinaDaddy

NinaDaddy

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบครับ ผมคิดว่าจะลองดูอัตราการกินน้ำมันเครื่องของรถผมไปซักพักก่อน แล้วจะรอฟังคุณvanusอีกทีนะครับ

91.8 TSI กินน้ำมันเครื่อง! Empty โล่งอก Wed 30 Jan 2013, 6:02 pm

Ake31

Ake31

กำลังคร่ำเครียดกับการพบว่าน้ำมันเครื่องพร่อง 1 ลิตรต่อระยะทางประมาณ 6,000 กม. ของออคตาเวีย 1.8T อยู่พอดี (เก่ากว่าสมาชิกหลายท่านหน่อยนะครับ Shocked ) ก้อาศัยเช็ควัดระดับ + เติมน้ำมันเครื่อง เป็นระยะ / ปรึกษาช่างประจำก็บอกว่า เป็นอาการปกติของเครื่องเทอร์โบ / ตอนนี้ใช้ Shell 10W-40 สังเคราะห์ 100% ครับ ก็วิ่งปกติดี อัดบ้างตามอารมณ์บูดในบางช่วง คล้าย ๆ ท่าน Osprey ปกติทางไกล ตจว. ขับช้า ๆ 90 ตามกฎหมาย

vanus

Ake31 พิมพ์ว่า:กำลังคร่ำเครียดกับการพบว่าน้ำมันเครื่องพร่อง 1 ลิตรต่อระยะทางประมาณ 6,000 กม. ของออคตาเวีย 1.8T อยู่พอดี (เก่ากว่าสมาชิกหลายท่านหน่อยนะครับ Shocked ) ก้อาศัยเช็ควัดระดับ + เติมน้ำมันเครื่อง เป็นระยะ / ปรึกษาช่างประจำก็บอกว่า เป็นอาการปกติของเครื่องเทอร์โบ / ตอนนี้ใช้ Shell 10W-40 สังเคราะห์ 100% ครับ ก็วิ่งปกติดี อัดบ้างตามอารมณ์บูดในบางช่วง คล้าย ๆ ท่าน Osprey ปกติทางไกล ตจว. ขับช้า ๆ 90 ตามกฎหมาย
เห็นด้วยกีบที่บอกว่า เป็นอาการปกติของเครื่องเทอร์โบ ยิ่งถ้าเป็นเทอร์โบทำงานตั้งแต่รอบต่ำก็จะยิ่งกินครับ ส่วนเบอร์น้ำมันเครื่อง มาตรฐานน้ำมันเครื่อง สูตรการผลิตน้ำมันเครื่องทุกอย่างก็เป็นปัจจัยการการกินน้ำมันเครื่องนะครับ (ตามข้อมูลจากการศึกษาในอินเทอร์เน็ต นำมาแชร์ให้ฟัง ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยนะครับ)

Tha10050

ถ้าเป็น mobil 1 0w40 โอเคป่าวคับ

vanus

mobil 0w-40 ถ้ารถวิ่งมาสักแสนโลหรือแช่รอบจัดบ่อยๆ ถือว่าเหมาะครับ แต่ถ้าเครื่องยังฟิตๆอยู่แนะนำเบอร์30ดีกว่าครับ ถ้าเลือกไม่ถูกระหว่าง 30 กับ 40 จะมีของ hks เบอร์35ครับ กลางๆ555

Ake31

Ake31

vanus พิมพ์ว่า:mobil 0w-40 ถ้ารถวิ่งมาสักแสนโลหรือแช่รอบจัดบ่อยๆ ถือว่าเหมาะครับ แต่ถ้าเครื่องยังฟิตๆอยู่แนะนำเบอร์30ดีกว่าครับ ถ้าเลือกไม่ถูกระหว่าง 30 กับ 40 จะมีของ hks เบอร์35ครับ กลางๆ555
555 ถ้ารถมีเทอร์โบ เบอร์ 30 หรือ 40 ก็ได้ครับ แต่ไม่ควรเกิน 40 ส่วนตัวหน้าเป็น 0W หรือ 15W ไม่ค่อยมีผลกับเมืองร้อนเท่าไหร่ เพราะเป็นค่าความหนืดที่อุณหภูมิต่ำหรือหนาวจัด ตัวหลังถ้าจำไม่ผิดเค้าวัดที่ 100 องศา

Tha10050

ขอบคุณครับ

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]