ยินดีตอนรับสมาชิคใหม่และเก่าทุกท่านคับ

ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
» [b]กระเกียมีปัญหา หมุดได้รอบตัว เกียไปค้างอยู่เกียสี่กลับเกือบไม่ถึงบ้าน[/b]
Tue 19 Jul 2016, 6:40 pm by CHAIUDON

» สมาชิกเก่าเข้ามารายงานตัวครับ
Tue 19 Jul 2016, 6:10 pm by CHAIUDON

» รายงานตัวครับ
Wed 25 Nov 2015, 11:46 am by enta

» ปัญหา Mechatronic ของ เกียร์ DSG
Wed 18 Nov 2015, 2:33 pm by tunnnnnn

» ผมซื้อ skoda yeti มา เมื่อ 22ธันวาคม 2555 ยังเปลี่ยนป้ายขาวไม่ได้เลยครับ
Mon 12 Oct 2015, 1:39 am by tunnnnnn

» แร็คพวงมาลัย + ปั้มโซล่า skoda fabia 6y 1.9 sdi
Fri 02 Oct 2015, 4:26 pm by Thenu

» 2003 SKODA Fabia 1.9TDI ดีเซล เทอร์โบ1900ccเกียร์ธรรมดาเครื่องดีสีสวยช่วงล่างแน่นพร้อมใช้ทุกอย่างราคาสุดคุ้ม145000
Tue 29 Sep 2015, 9:06 am by tanuspon

» ถ้า ติดฟิลม์บานหน้า 60 ขับกลางคืนจะมองเห็นชัดไหม
Sun 30 Aug 2015, 8:53 pm by chaiyo518

» Skoda octavia van ค่า manternance แพงงมากไหมครับ
Sun 30 Aug 2015, 8:51 pm by chaiyo518

Affiliates
free forum

You are not connected. Please login or register

Octavia 1.8 ติด LPG หัวฉีด

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

1 Octavia 1.8 ติด LPG หัวฉีด on Sun 22 Apr 2012, 10:17 am

Ake31

เกิดมาเพื่อสโกด้า
หลังจากรับมอบออคตาเวีย 1.8T (AGU) ได้สองสามเดือน ก็นำไปติดแกสหัวฉีด ยี่ห้อ AC รุ่น Stag-200 ถังโดนัท 52 ลิตร
- วางได้พอดีในหลุมยางอะไหล่ แบบสวย ๆ
- จุกเดิมแกส ซ่อนจากสายตาได้ดีจริง ๆ ต้องคอยชี้ให้เด็กปั้มมุดให้ถูก เพราะทั้งท่อไอเสียและจุกเติมแกส มันซ่อนใต้กันชนเนียนมาก
- หม้อต้ม (Reducer) ใช้ของเดิมที่มากับชุดไม่ดี เพราะรองรับได้ 140 แรงม้า (เครื่องยนต์มีแรงม้า 150 พร้อมบูสท์เทอร์โบบางจังหวะ) เปลี่ยนเป็นยี่ห้อ KME รุ่น Silver รองรับได้ราว ๆ 200 แรงม้า แต่ตอบสนองการบูสท์ได้ดีกว่า ....เคยเห็นพวกอีโว 4G93 แรง ๆ ก็ใช้ยี่ห้อนี้แต่เป็นรุ่น Gold
- รถนอนอู่ 3 วันเต็ม ๆ ไล่สายไฟยากนิดหนึ่ง

สมาชิกท่านใดใช้รุ่นเดียวกับผมแล้วติดตั้งแกส LPG ช่วยแชร์ความรู้กันหน่อยครับ

ดูข้อมูลส่วนตัว

sui

Ake31 พิมพ์ว่า:หลังจากรับมอบออคตาเวีย 1.8T (AGU) ได้สองสามเดือน ก็นำไปติดแกสหัวฉีด ยี่ห้อ AC รุ่น Stag-200 ถังโดนัท 52 ลิตร
- วางได้พอดีในหลุมยางอะไหล่ แบบสวย ๆ
- จุกเดิมแกส ซ่อนจากสายตาได้ดีจริง ๆ ต้องคอยชี้ให้เด็กปั้มมุดให้ถูก เพราะทั้งท่อไอเสียและจุกเติมแกส มันซ่อนใต้กันชนเนียนมาก
- หม้อต้ม (Reducer) ใช้ของเดิมที่มากับชุดไม่ดี เพราะรองรับได้ 140 แรงม้า (เครื่องยนต์มีแรงม้า 150 พร้อมบูสท์เทอร์โบบางจังหวะ) เปลี่ยนเป็นยี่ห้อ KME รุ่น Silver รองรับได้ราว ๆ 200 แรงม้า แต่ตอบสนองการบูสท์ได้ดีกว่า ....เคยเห็นพวกอีโว 4G93 แรง ๆ ก็ใช้ยี่ห้อนี้แต่เป็นรุ่น Gold
- รถนอนอู่ 3 วันเต็ม ๆ ไล่สายไฟยากนิดหนึ่ง

สมาชิกท่านใดใช้รุ่นเดียวกับผมแล้วติดตั้งแกส LPG ช่วยแชร์ความรู้กันหน่อยครับ
รุ่นเดียวกันเลย 1.8T กำลังว่าจะเอาไปติดอยู่เลย แอบเข้าไปหาข้อมูลในออดี้คลับอยู่เพราะเครื่องมันตัวเดียวกับ A3 ในนั้นจะแนะนำไปติดบางกอกยนตการ ไม่ทราบคุณเอกติดที่ไหนมา ขอรายละเอียดหน่อยครับเรื่องราคา แล้วติดมาแล้วมีอะไรผิดปกคิมั้ยครับ วิ่งเป็นไงบ้าง
ขอบคุณครับ

Ake31

สมาชิกท่านใดใช้รุ่นเดียวกับผมแล้วติดตั้งแกส LPG ช่วยแชร์ความรู้กันหน่อยครับ[/quote]
รุ่นเดียวกันเลย 1.8T กำลังว่าจะเอาไปติดอยู่เลย แอบเข้าไปหาข้อมูลในออดี้คลับอยู่เพราะเครื่องมันตัวเดียวกับ A3 ในนั้นจะแนะนำไปติดบางกอกยนตการ ไม่ทราบคุณเอกติดที่ไหนมา ขอรายละเอียดหน่อยครับเรื่องราคา แล้วติดมาแล้วมีอะไรผิดปกคิมั้ยครับ วิ่งเป็นไงบ้าง
ขอบคุณครับ [/quote]

ติดที่อู่ธนดล ซอยลาดปลาเค้าครับ ปากซอยเป็นโลตัสเอ๊กซเพรส...

sui

Ake31 พิมพ์ว่า:สมาชิกท่านใดใช้รุ่นเดียวกับผมแล้วติดตั้งแกส LPG ช่วยแชร์ความรู้กันหน่อยครับ
ขอบคุณครับ [/quote]ติดที่อู่ธนดล ซอยลาดปลาเค้าครับ ปากซอยเป็นโลตัสเอ๊กซเพรส...[/quote]
ถังโดนัทของยี่ห้ออะไรครับ 52 ลิตร แล้วหน้าลอยมั้ยครับ พอจะส่งรูปให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ พอดีพรุ่งนี้ว่าจะเอารถไปทิ้งไว้ให้เค้าติดแล้ว
(ขอรูปถังกับด้านข้างนะครับ) แล้วถังนึงวิ่งได้กี่โลครับ ขอบคุณครับ

Ake31

ชุด AC Stag-200 (หม้อต้ม/Reducer ที่ให้มา ไม่เหมาะกันแรงม้านะครับ ควรเปลี่ยน: อดีด Technician ของ AC ที่มาจูนให้แนะนำ)

Reducer (หม้อต้ม) ของ KME โปแลนด์ ตัวนี้รองรับที่ 200 แรงม้า+บูสท์เทอร์โบ ได้ดีกว่า

ชุดหัวฉีด LPG ของ AC รุ่น Stag-200 ทำรางเหล็กยึดกับรางหัวฉีดเดิม ส่วนหม้อต้มจะติดอยู่ด้านหลังตรง firewall (จะอยู่ด้านขวาล่างของห้องเครื่องยนต์)

ถอดหม้อกรองอากาศออก เพื่อทำจุดยึด Reducer มีที่ว่างพอ ช่างเอื้อมมือไปปรับจูนง่าย

ต้องเจาะรูใต้หลุมยางอะไหล่ รูปใหญ่เพื่อให้ท่อแกสลอดออกไปหน้ารถ รูเล็กอีกสองรูใช้ยึดถังกับตัวรถ

ถังโดนัท "Versus" ขนาด 52 ลิตร วางในหลุมยางอะไหล่ได้พอดี เอาถาดเครื่องมือใส่ได้เหมือนเดิม น้ำหนัก+แกส ประมาณ 50 โล ไม่ทำให้หน้าเชิดครับ

ปุ่มสลับระบบ+แจ้งระดับแกส อยู่เสาหน้า เวลากลางวันมองลำบากนิดหนึ่ง (แต่คงไม่ใช่ปัญหา) เพราะเวลาสตาร์ทถ้าตั้งไว้ที่อัตโนมัติจะทำงานด้วยน้ำมันไปราว ๆ 1 กม. พออุณหภูมิเกินกว่า 45 องศา รอบเครื่องยนต์เกิน 700 รอบ (ค่าอัตโนมัติ) ระบบจะสลับเป็นแกสให้ทันที เร็วมากทีเดียวเพราะรถยุโรปอุณหภูมิน้ำร้อนเร็วมาก

จุกเติมแกส วางไว้ฝั่งตรงข้ามกับท่อไอเสีย (ช่างบ่นเจาะทะลุยากเพราะเป็นเหล็กสองชั้น ต้องใช้เหล็กนำศูนย์ก่อน) มองจากด้านท้ายไม่เห็นอะไรเลย เด็กปั้มแกสมุดผิดประจำต้องลงมาชี้ตำแหน่งให้
* ราคาชุดแกสหัวฉีด 23,900.- บาท พร้อมใบวิศวะ เปลี่ยนหม้อต้ม เพิ่ม 3,000.- บาท เปลี่ยนถังโดนัทจาก 41 ลิตร เป็น 52 ลิตร เพิ่ม 3,000.- บาท รวมจ่ายไปสามหมื่นมีทอน * เพื่อเป็นข้อมูลให้เพื่อสมาชิกครับ อู่ที่ติดตั้งชื่อ อู่ธนดล www.gastd.com ซอยลาดปลาเค้า
* เติม LPG เต็มถัง วิ่งได้ 300+ กม. ครับ

โชว์หล่อซะหน่อย เหอ ๆ

sui

Ake31 พิมพ์ว่า:
ชุด AC Stag-200 (หม้อต้ม/Reducer ที่ให้มา ไม่เหมาะกันแรงม้านะครับ ควรเปลี่ยน: อดีด Technician ของ AC ที่มาจูนให้แนะนำ)

Reducer (หม้อต้ม) ของ KME โปแลนด์ ตัวนี้รองรับที่ 200 แรงม้า+บูสท์เทอร์โบ ได้ดีกว่า

ชุดหัวฉีด LPG ของ AC รุ่น Stag-200 ทำรางเหล็กยึดกับรางหัวฉีดเดิม ส่วนหม้อต้มจะติดอยู่ด้านหลังตรง firewall (จะอยู่ด้านขวาล่างของห้องเครื่องยนต์)

ถอดหม้อกรองอากาศออก เพื่อทำจุดยึด Reducer มีที่ว่างพอ ช่างเอื้อมมือไปปรับจูนง่าย

ต้องเจาะรูใต้หลุมยางอะไหล่ รูปใหญ่เพื่อให้ท่อแกสลอดออกไปหน้ารถ รูเล็กอีกสองรูใช้ยึดถังกับตัวรถ

ถังโดนัท "Versus" ขนาด 52 ลิตร วางในหลุมยางอะไหล่ได้พอดี เอาถาดเครื่องมือใส่ได้เหมือนเดิม น้ำหนัก+แกส ประมาณ 50 โล ไม่ทำให้หน้าเชิดครับ

ปุ่มสลับระบบ+แจ้งระดับแกส อยู่เสาหน้า เวลากลางวันมองลำบากนิดหนึ่ง (แต่คงไม่ใช่ปัญหา) เพราะเวลาสตาร์ทถ้าตั้งไว้ที่อัตโนมัติจะทำงานด้วยน้ำมันไปราว ๆ 1 กม. พออุณหภูมิเกินกว่า 45 องศา รอบเครื่องยนต์เกิน 700 รอบ (ค่าอัตโนมัติ) ระบบจะสลับเป็นแกสให้ทันที เร็วมากทีเดียวเพราะรถยุโรปอุณหภูมิน้ำร้อนเร็วมาก

จุกเติมแกส วางไว้ฝั่งตรงข้ามกับท่อไอเสีย (ช่างบ่นเจาะทะลุยากเพราะเป็นเหล็กสองชั้น ต้องใช้เหล็กนำศูนย์ก่อน) มองจากด้านท้ายไม่เห็นอะไรเลย เด็กปั้มแกสมุดผิดประจำต้องลงมาชี้ตำแหน่งให้
* ราคาชุดแกสหัวฉีด 23,900.- บาท พร้อมใบวิศวะ เปลี่ยนหม้อต้ม เพิ่ม 3,000.- บาท เปลี่ยนถังโดนัทจาก 41 ลิตร เป็น 52 ลิตร เพิ่ม 3,000.- บาท รวมจ่ายไปสามหมื่นมีทอน * เพื่อเป็นข้อมูลให้เพื่อสมาชิกครับ อู่ที่ติดตั้งชื่อ อู่ธนดล www.gastd.com ซอยลาดปลาเค้า
* เติม LPG เต็มถัง วิ่งได้ 300+ กม. ครับ

โชว์หล่อซะหน่อย เหอ ๆ
ขอบคุณครับสำหรับรูป วันนี้เอาไปติดแล้วเหมือนกันกว่าจะได้คงอังคารเย็นเพราะเอาไปทิ้งไว้ก็เกือบ 6 โมงเย็นแล้ว คุยกับเจ้าของอู่ว่าเป็นของ AC STAG 4 หม้อต้มยังไม่รู้เหมือนกันแต่เห็นเค้าบอกว่าเค้าเคยติดกับรถแรงม้าสูงๆมาแล้ว ส่วนถังเป็นถังโดนัทน่าจะ 51 ลิตร
ราคาที่ตกลงกันไว้ก็ 31k

Ake31

- แนะนำให้เปลี่ยนหม้อต้มเป็น KME silver ขึ้นไป ถ้าไม่แคร์งบประมาณจัดหนักเป็น Silver Turbo หรือ Gold Turbo จะหายห่วงรับ ตัวหลังรองรับ 300+ แรงม้า ข้อมูลได้จากบริษัท Theo ครับ เป็นตัวแทนจำหน่ายของ AC โดยตรง

sui

Ake31 พิมพ์ว่า:- แนะนำให้เปลี่ยนหม้อต้มเป็น KME silver ขึ้นไป ถ้าไม่แคร์งบประมาณจัดหนักเป็น Silver Turbo หรือ Gold Turbo จะหายห่วงรับ ตัวหลังรองรับ 300+ แรงม้า ข้อมูลได้จากบริษัท Theo ครับ เป็นตัวแทนจำหน่ายของ AC โดยตรง
ก็ลุ้นๆอยู่เหมือนกัน เพราะคุยกับอู่ที่เคยติดรถผมอีกคันเค้าก็แนะนำเป็น KME เหมือนกัน แต่อู่นั้นเค้าไม่กล้าติดคันนี้ให้ เดี๋ยวพรุ่งนี้ก็รู้ผล 555

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]