ยินดีตอนรับสมาชิคใหม่และเก่าทุกท่านคับ

Similar topics
    ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
    » [b]กระเกียมีปัญหา หมุดได้รอบตัว เกียไปค้างอยู่เกียสี่กลับเกือบไม่ถึงบ้าน[/b]
    Tue 19 Jul 2016, 6:40 pm by CHAIUDON

» สมาชิกเก่าเข้ามารายงานตัวครับ
    Tue 19 Jul 2016, 6:10 pm by CHAIUDON

» รายงานตัวครับ
    Wed 25 Nov 2015, 11:46 am by enta

» ปัญหา Mechatronic ของ เกียร์ DSG
    Wed 18 Nov 2015, 2:33 pm by tunnnnnn

» ผมซื้อ skoda yeti มา เมื่อ 22ธันวาคม 2555 ยังเปลี่ยนป้ายขาวไม่ได้เลยครับ
    Mon 12 Oct 2015, 1:39 am by tunnnnnn

» แร็คพวงมาลัย + ปั้มโซล่า skoda fabia 6y 1.9 sdi
    Fri 02 Oct 2015, 4:26 pm by Thenu

» 2003 SKODA Fabia 1.9TDI ดีเซล เทอร์โบ1900ccเกียร์ธรรมดาเครื่องดีสีสวยช่วงล่างแน่นพร้อมใช้ทุกอย่างราคาสุดคุ้ม145000
    Tue 29 Sep 2015, 9:06 am by tanuspon

» ถ้า ติดฟิลม์บานหน้า 60 ขับกลางคืนจะมองเห็นชัดไหม
    Sun 30 Aug 2015, 8:53 pm by chaiyo518

» Skoda octavia van ค่า manternance แพงงมากไหมครับ
    Sun 30 Aug 2015, 8:51 pm by chaiyo518

Affiliates
    free forum

You are not connected. Please login or register

รถลุยน้ำท่วมใต้มา

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

pwutthichai

สโกด้ารุ่นใหญ่
    สองอาทิตย์ก่อนไปธุระที่นครศรีธรรมราชวันที่น้ำท่วม หลังจากลุยผ่านออกจากตัวเมืองได้ ล้อขวาหลังหอนครับ เดินทางไปกระบี่ต่ออยู่ที่นั้น 2 วัน ก่อนเดินทางกลับเสียงหอนดังมากขึ้น เลยไปปั่นล้อ พบว่าลูกปืนมีปัญหาน่าจะมาจากน้ำเข้าแล้วก็ละลายจาระบีออกมาหมด ที่กระบี่ไม่สามารถซ่อมได้ ก็กลับมากรุงเทพ

วันนี้เพิ่งได้ไปซ่อมมาที่อู่ RED BLUE Auto service ของคุณต้น ที่ตลาดพระประตูกรุงเทพ เขตสายไหม อู่ใหม่น่าสนใจ คุยราคาแล้วไม่แพงเกินไป อัธยาสัยดีครับเจ้าของอู่ ช่างถอดออกมา โอ้วจาระบีหายไปไหน สนิมก็ขึ้น แถมซิลยางก็เปื่อย เปลี่ยนเลยดีกว่า มันเป็นชุดมาทั้งดุมราคาคู่ละ 4600 บาท (AP แจ้งผม ข้างละ 4500 ถามย้ำ 2 ครั้ง เพราะตกใจว่าไม่น่าแพงขนาดนั้น)

สำหรับรถใช้มา 9 ปีก็ ok เปลี่ยนใหม่เลย ถือโอกาสเปลี่ยนจานเบรก 1 คู่หน้าที่บางมาก จนมันจะสร้างวงแหวนรอจานได้แล้ว และเป็นต้นเหตุเสียงดังอี๊ดอ๊าดเวลาเลี้ยวอีก 4500 บาท ดูราคาแล้วก็คงแถวๆนี้ (ถ้าแพงมากไปก็แจ้งกันด้วยนะครับ) แล้วก็เปลี่ยนไฟฉุกเฉินที่เสียมา 3 ปี (อันนี้ซ่อมใช้เองจนคิดว่าพอแล้วเปลี่ยนดีกว่า) ราคา 18xx แพงว่าที่ AP (15xx) แต่พอดีของ AP หมดต้องรออีก 2-3 เดือน มันจำเป็น รวมค่าแรง 700 บาท

Very Happy

สิ่งที่ได้จากที่นี้ทั้งวันที่เข้าไป (คิววันนี้เยอะ) ช่างที่ทำรถทุกคัน ทำด้วยความประณีตและละเอียดครับ (ไม่ค่อยได้เห็นแบบนี้) ช่างไม่ใช่แค่ดูเฉพาะงานที่แจ้ง เขาดูรายละเอียดอื่นๆให้ด้วย ตรวจสอบด้วยทั้งคันเลยครับ แจ้งทุกเรื่องเกี่ยวกับรถให้ทราบ ทำให้ผมรู้ว่าจะต้องทำอะไรต่อไปโดยเฉพาะที่สำคัญๆต่อการขับขี่

รถผมเกียร์มีปัญหาตั้งแต่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตอนซื้อได้ปีเดียวตามประกันของศูนย์ แต่อาการไม่หนัก คือเกียร์หนืด เลยไม่ทันสังเกตุ หลังจากนั้นอีก 4 ปีมันอีดมาก ช่างที่ศูนย์ราชเทวีบอกว่าเกียร์ใกล้พัง ซ่อมแสนกว่าบาท ตกใจ 555 ผมเอาไปเข้าให้ช่างอัมพร กรุงเทพกรีฑา เจอมีน็อตตัวหนึ่งที่คุมการไหลน้ำมันเกียร์ให้ห้องเกียร์ มันจะหลุดอยู่แล้ว มันคงไม่ได้จะหลุดเพราะขับแน่นอน (ครั้งแรกที่ใช้อู่นอกเลย ช่างอัมพรทำให้ฟรี และตามมาด้วยฟรีอีกหลายครั้งสำหรับงานเล็กๆ)

หลังจากขันน็อตก็ใช้มาจนทุกวันนี้ แต่ว่าอาการมันก็แย่ลงขึ้นเนินชันๆชักไม่รบอด เก็บตังมา 2 ปีกะว่ายังไงปีนี้ทำแน่ๆเกียร์ เพื่อนสมาชิกแนะนำที่ซ่อมกันหน่อยนะครับ ได้ราคาด้วยก็ดีครับ

Laughing

ดูข้อมูลส่วนตัว

pwutthichai

ใครอ่านแล้วผมแก้หน่อยครับ ตรงที่เขียนว่า "แพงเกินไป" พิมพ์ตกต้องเขียนว่า "ไม่แพงเกินไป" ตอนนี้เปลี่ยนประโยคนั้นใหม่แล้ว ขอโทษด้วยครับ

ดูข้อมูลส่วนตัว

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]